Bons Bois

Vườn nho nhỏ trên đất cát cạnh rừng thông ở Charente
Bons Bois có nhiều đất cát và rừng thông xen vườn nho.

Bons Bois là cru thứ năm của tên gọi xuất xứ Cognac, trải trên ba tỉnh Charente, Charente-Maritime và một phần nhỏ tỉnh Dordogne. Cahier des charges AOC Cognac bản 2026 xếp Bons Bois vào nhóm "Les Bois" (đất cát ở ven biển, một số thung lũng và phía nam vùng nho) và tả rượu ở đây có mùi trái cây, chín nhanh. Văn phòng du lịch vùng Cognac ghi Bons Bois có 9.300 ha nho, bằng chưa tới một phần ba Fins Bois.

Ranh giới: nhiều xã, ít nho

Đếm theo phụ lục xã của cahier năm 2026, Bons Bois gồm trọn 88 xã ở tỉnh Charente và 160 xã ở tỉnh Charente-Maritime, tức 248 xã, còn nhiều hơn con số 246 của Fins Bois. Diện tích nho thì ngược lại: 9.300 ha so với 31.200 ha, theo Văn phòng du lịch vùng Cognac. Số xã nhiều không đi kèm nhiều nho.

Bên Charente có Aubeterre-sur-Dronne, Chalais, Baignes-Sainte-Radegonde, Brossac, Villefagnan, Verteuil-sur-Charente, Marthon. Bên Charente-Maritime có Montendre, Montguyon, Montlieu-la-Garde, Gémozac, Cozes, Saujon, Saint-Genis-de-Saintonge, Aulnay, cùng dải xã ven cửa sông Gironde như Mortagne-sur-Gironde, Meschers-sur-Gironde, Talmont-sur-Gironde. Ở tỉnh Dordogne, chỉ phần đất của xã cũ La Roche-Chalais thuộc Bons Bois; hai xã cũ còn lại của La Roche-Chalais thuộc Bois Ordinaires.

Xã Saint-Savinien ở Charente-Maritime bị chia đôi: phần đất của hai xã cũ Agonnay và Saint-Savinien thuộc Bons Bois, phần của xã cũ Coulonge-sur-Charente thuộc Fins Bois. Ranh giới mọi cru vẫn dựa trên nghị định ngày 13/1/1938.

Đất cát và khí hậu hai mặt

Cahier gộp Bons Bois, Bois Ordinaires và Bois à Terroirs thành nhóm "Les Bois", đất là cát ở các vùng ven biển, ở một số thung lũng và ở toàn bộ phần phía nam vùng nho. Văn bản giải thích lớp cát này do xói mòn mang từ khối núi Massif Central xuống. Nền đất này khác với lớp đá phấn của hai cru Champagne.

Văn phòng Liên ngành Cognac (BNIC) mô tả Bons Bois là vùng không đồng nhất, có cả đá kỷ Jura lẫn kỷ Phấn trắng. Khí hậu cũng chia hai: phía tây chịu ảnh hưởng biển, phía đông mang tính lục địa. BNIC viết rượu ở đây thuộc nhiều kiểu rất khác nhau.

Kiểu rượu Bons Bois

Ở phần nói về liên hệ với vùng đất, cahier ghi gọn: Bons Bois cho rượu có mùi trái cây, chín nhanh. BNIC tả cụ thể hơn: mùi trái cây gợi nho mới ép, và bắt đầu xuất hiện "vị đất" (goût de terroir), một nét BNIC không nêu cho Grande Champagne, Petite Champagne, Borderies hay Fins Bois.

Nhà làm vẫn có thể ủ rượu Bons Bois bao lâu tùy ý và bán ở hạng VSOP, XO hay ghi niên vụ; cahier không giới hạn hạng tuổi theo cru.

Ở Việt Nam

Danh mục khoảng 12.000 chai của một nhà nhập khẩu lớn có 4 mã ghi Bons Bois trên tên chai, cả bốn đều là cognac ghi niên vụ. Ba mã của Lheraud có niên vụ 1967, 1968 và 1971, cùng đóng ở 46%. Mã thứ tư là Jean Grosperrin niên vụ 1940, 43%, dữ liệu ghi "Bon Bois". Không có chai Bons Bois nào ở hạng VS hay VSOP trong dữ liệu.

Cahier xếp chữ "Millésime" (niên vụ) vào nhóm compte 2, nghĩa là một chai ghi năm thu hoạch phải đạt tối thiểu điều kiện tuổi của hạng VS. Năm trên nhãn là năm hái nho, không phải năm đóng chai. Chai nhập khẩu chính ngạch có nhãn phụ tiếng Việt ghi tên sản phẩm và độ cồn.

Câu hỏi thường gặp

Bons Bois khác Fins Bois thế nào?

Fins Bois chủ yếu là đất groies đỏ nhiều đá trên đá vôi kỷ Jura; Bons Bois thuộc nhóm "Les Bois", đất cát nhiều hơn, khí hậu chia tây và đông. Cahier tả rượu Fins Bois tròn, mềm; rượu Bons Bois có mùi trái cây và chín nhanh.

Vì sao có chai Bons Bois rất già nếu rượu vùng này chín nhanh?

"Chín nhanh" là mô tả kiểu rượu, không cấm ủ lâu. Thời gian ủ do nhà làm quyết định. Bốn chai Bons Bois ở Việt Nam đều mang niên vụ từ 1940 đến 1971.

Bons Bois có ở tỉnh Dordogne không?

Có, nhưng rất nhỏ: chỉ phần đất của xã cũ La Roche-Chalais.

Bons Bois có nhiều xã trọn vẹn nhất trong sáu cru nhưng diện tích nho chỉ bằng chưa tới một phần ba Fins Bois. Ở Việt Nam, tên cru này hiện chỉ xuất hiện trên các chai cognac ghi niên vụ.